1. Tsallake zuwa shafin jadawali
  2. Tsallake zuwa jadawalin abubuwan da shiri ya kunsa
  3. Tsallake zuwa karin wasu shafukan DW

Tunawa da haɗarin Nukiliya ta Chernobyl

April 26, 2007

Alumomin ƙasashen Ukrain da Rasha da kuma Belarus na bikin zagayowar shekaru 21 da haɗarin Nukiliya ta Chernobyl. A birnin Kiev Shugabar ƙasar Ukrain Viktor Yushenko ya sanya furanni domin tunawa da mutanen da haɗarin ya rutsa da su wanda ke zama haɗarin nukiliya mafi muni a tarihin duniya. Fashewar nukiliyar ya yada turiri a daíra mai yawa a faɗin tarayyar Soviet da wasu yankuna na arewacin turai. Mutane fiye da 300,000 aka tasa daga garuruwa da ƙauyuka dake kusa Chernobyl inda ƙasar Ukrain take a yanzu. An yi ƙiyasin ƙananan yara fiye da 5,000 suke ɗauke da cutar sankara sakamkon shakar gurbatacciyar iskar ta nukiliya.

Sakataren majalisar ɗinkin duniya Banki-Moon yace akwai buƙatar gamaiyar ƙasa da ƙasa su sake nazarin tallafi ga waɗannan ƙananan yara.